घर खरेदी करण्याची होणार चांदी, आता तुमच्या होम लोनचा बोजा सरकार उचलणार…
घर खरेदी करण्याची होणार चांदी, आता होम लोनचा बोजा सरकार उचलणार...

नवी दिल्ली : मोदी सरकार लवकरच शहरी गरीब आणि मध्यमवर्गीयांसाठी गृहकर्जावर सबसिडी home loan subsidy scheme योजना सुरू करणार आहे. यासंदर्भात गृहनिर्माण आणि शहरी व्यवहार मंत्रालयाच्या प्रस्तावाला खर्च वित्त समितीने (EFC) मान्यता दिली आहे. आता ते मंत्रिमंडळासमोर मांडले जाईल, जिथे त्याला मंजुरी मिळेल. अलीकडेच केंद्रीय गृहनिर्माण आणि शहरी व्यवहार मंत्री हरदीप सिंग पुरी यांनीही ही योजना सुरू करण्याची घोषणा केली होती.
या प्रकरणाशी संबंधित अधिकाऱ्याने सांगितले की, केंद्र सरकारच्या ज्या योजनांची अर्थसंकल्पीय तरतूद 500 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त आहे, त्यांना ईएफसीने मान्यता दिली आहे. EFC चे अध्यक्ष खर्च सचिव असतात. EFC ने सवलतीच्या गृहकर्ज योजनेच्या प्रस्तावाला मंजुरी दिली आहे.
केंद्रीय मंत्री काय म्हणाले नुकतेच केंद्रीय मंत्री हरदीप सिंग पुरी म्हणाले होते की केंद्र सरकार लवकरच गृहकर्जावर व्याज सवलत योजना सुरू करणार आहे. आम्ही ते अंतिम करण्याच्या प्रक्रियेत आहोत. योजनेचा अंतिम तपशील लवकरच जाहीर केला जाईल.
Home loan only 3 %

व्याजावर सहा टक्के सवलत शक्य: या योजनेची एकूण किंमत सुमारे ६०,००० कोटी रुपये असेल आणि ती पाच वर्षांसाठी चालेल, असे सांगितले जात आहे. याअंतर्गत कमी दरात गृहकर्ज दिले जाणार असून व्याज अनुदानाचा भार सरकार उचलणार आहे. 50 लाख रुपयांपेक्षा कमी गृहकर्जावर 20 वर्षांच्या कालावधीसाठी सबसिडी उपलब्ध होऊ शकते. तुम्हाला कर्जाच्या रकमेवर दरवर्षी ३ ते ६ टक्के व्याज सवलत मिळू शकते.
सध्याच्या योजनेपेक्षा पूर्णपणे भिन्न: ही योजना सध्याच्या प्रधानमंत्री आवास योजना-शहरी (PMAY-U) पेक्षा वेगळी असेल. नवीन योजनेसाठी पात्र कुटुंबांचे चटईक्षेत्र PMAY-U अंतर्गत शहरी गरिबांसाठी सध्याच्या क्रेडिट लिंक्ड सबसिडी स्कीम (CLSS) पेक्षा खूप जास्त असण्याची शक्यता आहे.
25 लाख लोकांना होणार फायदा : नवीन योजनेत सरकारकडून मिळणारे अनुदान थेट लाभार्थ्यांच्या खात्यात जाईल. याचा फायदा शहरी भागात राहणाऱ्या 25 लाख लोकांना होणार आहे. मात्र, योजनेचा पूर्ण आकार घरांच्या मागणीवर अवलंबून असेल.
पंतप्रधानांनी केली होती घोषणा : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी यंदाच्या स्वातंत्र्यदिनाच्या भाषणात या योजनेची घोषणा केली होती. ते म्हणाले होते की सरकार एक नवीन योजना आणणार आहे ज्याचा फायदा अशा कुटुंबांना होईल जे शहरांमध्ये भाड्याची घरे, झोपडपट्ट्या आणि अनधिकृत वसाहतींमध्ये राहतात. जर त्यांना स्वतःचे घर बांधायचे असेल तर आम्ही त्यांना व्याजदर आणि बँकांकडून कर्जात सवलत देऊन मदत करू, ज्यामुळे त्यांचे लाखो रुपयांची बचत होईल, असे पंतप्रधान म्हणाले होते.






