Vahan Bazar

फक्त ₹3.50 लाखात कार? कमी किमतीत जबरदस्त मायलेज! या आहेत देशातील टॉप 5 बजेट मॉडेल्स

फक्त ₹3.50 लाखात कार? कमी किमतीत जबरदस्त मायलेज! या आहेत देशातील टॉप 5 बजेट मॉडेल्स

नवी दिल्ली / ऋषिकेश गांगुर्डे : गाडी घ्यायची आहे, पण खिसा रिकामा आहे? मेकॅनिक सांगतो “महागडी कार घ्या, स्वस्त गाड्या त्रास देतात”… पण हे खरं आहे का? सत्य हे आहे की भारतात आज अशा काही गाड्या आहेत ज्या ₹3.50 ते ₹6 लाखांच्या आत येतात आणि मायलेजमध्ये महागड्या गाड्यांनाही लाजवतात!

आपल्यापैकी बहुतेक जण पहिली कार घेताना गोंधळतात — “किती खर्च होईल?”, “मायलेज चांगलं असेल का?”, “सर्व्हिसिंग परवडेल का?” या प्रश्नांनी डोक्याला मुंग्या येतात. डीलरशिपवाला महागडी गाडी थोपवायचा प्रयत्न करतो, शेजारी सांगतो “कमी किमतीत काय मिळणार?” — पण बजेट कार म्हणजे तडजोड नाही, तर शहाणपणाची निवड आहे!

Whatsapp Group Join
Telegram channel Join

आज आपण पाहणार आहोत देशातील टॉप ५ बजेट कार ज्या तुमच्या बँक बॅलन्सला धक्का न लावता रस्त्यावर धावतील — आणि मायलेजमध्येही कमाल करतील!

Whatsapp Group Join
Telegram channel Join

तज्ज्ञांचा सल्ला:“Online Auto Services च्या वर्कशॉपमध्ये आम्ही दररोज शेकडो ग्राहकांशी बोलतो — त्यापैकी ७०% ग्राहक पहिली कार ₹5 लाखांच्या आत घेतात. माझा अनुभव सांगतो की योग्य बजेट कार निवडली तर ती वर्षानुवर्षे विनातक्रार सेवा देते. एक ऑटोमोबाईल एक्सपर्ट म्हणून माझं ठाम मत आहे की मायलेज, सर्व्हिस नेटवर्क आणि स्पेअर पार्ट्सची उपलब्धता — या तीन गोष्टी बजेट कार निवडताना सर्वात महत्त्वाच्या आहेत.“— ऋषिकेश गांगुर्डे (ऑटोमोबाईल एक्सपर्ट)

बजेट कार घेताना होणाऱ्या ३ सर्वात मोठ्या चुका

१. फक्त किमतीकडे बघणे, रनिंग कॉस्टकडे दुर्लक्ष करणे

का होतो घोळ?

बरेच जण शोरूम किंमत बघून खूश होतात, पण EMI + इन्शुरन्स + सर्व्हिसिंग + इंधन खर्च मोजत नाहीत. एखादी गाडी ₹3.50 लाखाला मिळते, पण जर मायलेज कमी असेल तर वर्षाला ₹20,000-30,000 जास्त पेट्रोल खर्च होतो — हे कोणी सांगत नाही!

Whatsapp Group Join
Telegram channel Join
  • उपाय: गाडी घेण्यापूर्वी ARAI मायलेज + रिअल-वर्ल्ड मायलेज दोन्ही तपासा
  • उपाय: सर्व्हिस इंटर्व्हल आणि सर्व्हिस खर्च विचारा

Maruti Alto K10 vs Tata Tiago budget car mileage and price comparison India 2026

२. सर्व्हिस नेटवर्क न तपासणे

का होतो घोळ?

काही ब्रँड्सच्या गाड्या स्वस्त असतात, पण त्यांचे सर्व्हिस सेंटर फक्त मोठ्या शहरांमध्ये असतात. छोट्या गावात किंवा हायवेवर गाडी बंद पडली तर? मग ₹5,000-10,000 टोइंग चार्ज वेगळाच!

  • उपाय: Maruti Suzuki आणि Hyundai सारख्या ब्रँड्सचे नेटवर्क सर्वात मोठे आहे
  • उपाय: तुमच्या जिल्ह्यात सर्व्हिस सेंटर आहे का ते आधीच तपासा

३. रिसेल व्हॅल्यू विसरणे

का होतो घोळ?

आज ₹4 लाखाला घेतलेली गाडी ५ वर्षांनी किती किमतीत विकता येईल? काही गाड्यांची रिसेल व्हॅल्यू खूप कमी असते — म्हणजे तुम्ही ₹1.5-2 लाख केवळ डेप्रिसिएशनमध्ये गमावता!

  • उपाय: Maruti च्या गाड्यांची रिसेल व्हॅल्यू सर्वात जास्त असते
  • उपाय: Alto, WagonR, Swift यांची मार्केटमध्ये नेहमीच मागणी असते

वेळेत लक्ष न दिल्यास किती मोठं नुकसान होईल?

चुकीची गाडी निवडल्यास होणारे आर्थिक नुकसान:

  • कमी मायलेजमुळे: वर्षाला ₹15,000 ते ₹30,000 जास्त इंधन खर्च → ५ वर्षात ₹75,000 ते ₹1.50 लाख वाया
  • महाग सर्व्हिसिंगमुळे: काही ब्रँड्सची सर्व्हिस ₹8,000-12,000 प्रति सर्व्हिस → वर्षाला ₹15,000-25,000 जास्त
  • कमी रिसेल व्हॅल्यूमुळे: ५ वर्षांनी गाडी विकताना ₹1-2 लाख तोटा — जो योग्य ब्रँड निवडला असता तर वाचला असता!

२ मिनिटांत घरी असे करा बजेट कार चेक!

बजेट कार शोधताना हे ३ सोपे स्टेप्स फॉलो करा:

स्टेप १: [Fuel.fueleconomy.gov] वर जा → गाडीचे ARAI मायलेज तपासा → YouTube वर “real world mileage [car name]” सर्च करा — खरे मायलेज समजेल

स्टेप २: गाडीचे मॉडेल टाकून “service cost per year” सर्च करा किंवा संबंधित ब्रँडच्या ओनर फोरमवर विचारा — सर्व्हिस खर्चाचा अंदाज येईल

स्टेप ३: CarWale किंवा OLX वर जुन्या गाड्यांचे भाव बघा — त्याच मॉडेलच्या ३-५ वर्षे जुन्या गाड्या किती किमतीत विकल्या जात आहेत ते बघा → रिसेल व्हॅल्यू कळेल

देशातील टॉप ५ बजेट कार — कमी किमतीत जबरदस्त मायलेज!

१. Maruti Suzuki Alto K10 — ₹3.54 लाखापासून

भारतातील सर्वात जास्त विकली जाणारी कार! Alto K10 ही बजेट कारच्या जगात “राजा” आहे.

  • इंजिन: 1.0L K-Series Dual Jet Petrol
  • मायलेज: 24.39 km/l (ARAI) — CNG व्हेरियंटमध्ये 33.85 km/kg!
  • किंमत: ₹3.54 लाख ते ₹5.96 लाख (Ex-showroom)
  • खासियत: सर्वात स्वस्त सर्व्हिसिंग, देशभर नेटवर्क, जबरदस्त रिसेल व्हॅल्यू

का घ्यावी? पहिली कार, शहरातील वापर, कमी बजेट — या तीन गोष्टी असतील तर Alto K10 हा सर्वोत्तम पर्याय आहे!

२. Maruti Suzuki S-Presso — ₹4.26 लाखापासून

Mini-SUV लुक, बजेट किंमत! S-Presso ने तरुण पिढीला वेड लावलं आहे.

  • इंजिन: 1.0L K-Series AGS Petrol / CNG
  • मायलेज: 25.30 km/l (Petrol) | CNG मध्ये 32.73 km/kg
  • किंमत: ₹4.26 लाख ते ₹6.12 लाख (Ex-showroom)
  • खासियत: उंच बसण्याची पोझिशन, SUV स्टाइलिंग, AGS ऑटोमॅटिक पर्याय

का घ्यावी? SUV लुक हवा आहे पण बजेट कमी आहे? S-Presso हे उत्तर आहे!

३. Hyundai Grand i10 Nios — ₹5.92 लाखापासून

प्रीमियम फील, बजेट किंमत! Grand i10 Nios ही हॅचबॅक सेगमेंटमधील सर्वात लोकप्रिय गाड्यांपैकी एक आहे.

  • इंजिन: 1.2L Kappa Petrol / CNG
  • मायलेज: 20.7 km/l (Petrol) | CNG मध्ये 26.2 km/kg
  • किंमत: ₹5.92 लाख ते ₹8.72 लाख (Ex-showroom)
  • खासियत: 8-इंच टचस्क्रीन, वायरलेस चार्जिंग, 6 एअरबॅग्स (टॉप व्हेरियंट)

का घ्यावी? थोडं जास्त बजेट असेल तर Grand i10 Nios हा प्रीमियम अनुभव देतो!

४. Tata Tiago — ₹5.60 लाखापासून

“Made in India, Made for India!” Tata Tiago ही सेफ्टीमध्ये बजेट सेगमेंटची चॅम्पियन आहे.

  • इंजिन: 1.2L Revotron Petrol / CNG
  • मायलेज: 19.80 km/l (Petrol) | CNG मध्ये 26.49 km/kg
  • किंमत: ₹5.60 लाख ते ₹8.10 लाख (Ex-showroom)
  • खासियत: 5-स्टार GNCAP Safety Rating, मजबूत बांधणी, आकर्षक डिझाईन

का घ्यावी? कुटुंबाची सुरक्षितता सर्वात महत्त्वाची असेल तर Tiago हा नंबर वन पर्याय आहे!

५. Renault Kwid — ₹4.70 लाखापासून

बजेटमध्ये SUV इन्स्पायर्ड लुक! Renault Kwid ने बजेट सेगमेंटमध्ये नवी क्रांती आणली.

  • इंजिन: 1.0L SCe Petrol
  • मायलेज: 22.30 km/l (ARAI)
  • किंमत: ₹4.70 लाख ते ₹6.45 लाख (Ex-showroom)
  • खासियत: 8-इंच MediaNav टचस्क्रीन, डिजिटल इन्स्ट्रुमेंट क्लस्टर, उंच ग्राउंड क्लिअरन्स

 का घ्यावी? खेडेगावातील रस्ते आणि खड्ड्यांसाठी Kwid चा उंच ग्राउंड क्लिअरन्स फायदेशीर ठरतो!

अगर तुमच्या कारमध्ये इंजिन किंवा मायलेजची समस्या येत असेल, तर आमच्या वेबसाईट Online Auto Services शी संपर्क करा — आमचे तज्ज्ञ तुम्हाला योग्य मार्गदर्शन देतील!

क्विक प्रॉब्लम, रीझन आणि रिपेअर कॉस्ट गाइड:

समस्या | असली कारण | अंदाजित रिपेअर खर्च |

|—|—|—|

| मायलेज अचानक कमी झाले | एअर फिल्टर बंद / स्पार्क प्लग खराब | ₹500 ते ₹2,000 |

| इंजिन स्टार्ट होत नाही | बॅटरी डिस्चार्ज / फ्युएल पंप फेल | ₹1,500 ते ₹8,000 |

| गाडी जास्त धूर सोडते | इंजिन ऑईल जुने / पिस्टन रिंग झिजलेली | ₹500 (ऑईल बदल) ते ₹15,000 |

| AC थंड करत नाही | रेफ्रिजरंट कमी / कम्प्रेसर खराब | ₹2,000 ते ₹12,000 |

टॉप ५ बजेट कार — एका नजरेत तुलना:

कार | सुरुवातीची किंमत | सर्वोत्तम मायलेज | सर्वोत्तम वैशिष्ट्य |

|—|—|—|—|

| Maruti Alto K10 | ₹3.54 लाख | 24.39 km/l | सर्वात स्वस्त सर्व्हिसिंग |

| Maruti S-Presso | ₹4.26 लाख | 25.30 km/l | Mini-SUV लुक |

| Renault Kwid | ₹4.70 लाख | 22.30 km/l | उंच ग्राउंड क्लिअरन्स |

| Tata Tiago | ₹5.60 लाख | 19.80 km/l | 5-स्टार Safety |

| Hyundai Grand i10 Nios | ₹5.92 लाख | 20.7 km/l | प्रीमियम फील |

प्रो टिप: बजेट कार घेताना नेहमी CNG व्हेरियंट विचारात घ्या — पेट्रोलच्या तुलनेत CNG मध्ये वर्षाला ₹40,000 ते ₹60,000 इंधन खर्च वाचतो आणि मायलेजही जवळपास ३०-४०% जास्त मिळते!

ऋषिकेश गांगुर्डे

ऋषिकेश गांगुर्डे वरिष्ठ ऑटोमोबाईल & तंत्रज्ञान विश्लेषक (Senior Auto & Tech Journalist) ऋषिकेश गांगुर्डे हे २० हून अधिक वर्षांचा अनुभव असलेले ज्येष्ठ पत्रकार आणि 'पद्मश्री' पुरस्कारविजेते तपास तज्ज्ञ आहेत. त्यांनी दोन दशकांपासून ऑटोमोबाईल आणि टेक इंडस्ट्रीतील बदल अतिशय जवळून अनुभवले व कव्हर केले आहेत. कार, बाईक्स, इलेक्ट्रिक वाहने (EVs), नवीन मोबिलिटी तंत्रज्ञान आणि लेटेस्ट गॅझेट्स या विषयांवर त्यांचे सखोल विश्लेषण आणि अचूक रिव्ह्यूज वाचकांसाठी अत्यंत विश्वासार्ह मानले जातात. वाहन क्षेत्रातील तांत्रिक गोष्टी (EV Battery Tech, Engine Specifications, Features) सोप्या भाषेत समजवून सांगणे आणि वाचकांना खरेदीसाठी योग्य मार्गदर्शन करणे ही त्यांची हातोटी आहे. अनुभव: २०+ वर्षे (ऑटोमोबाईल, ईव्ही आणि टेक रिपोर्टिंग) विशेषज्ञता: कार व बाईक रिव्ह्यू, EV टेक्नॉलॉजी, ऑटोमोबाईल इंडस्ट्री ट्रेंड्स आणि गॅझेट्स मानक: १००% तथ्य-तपासणी (Fact-Checked), स्वतंत्र चाचणी व E-E-A-T प्रमाणित लेखन (फॉलो करा: [https://x.com/rvgangurde] |

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button