दोन दिवस पेट्रोल डिझेल मिळणार नाही ! काय आहे यामागचं कारण…
दोन दिवस पेट्रोल डिझेल मिळणार नाही ! काय आहे यामागचं कारण...

देशाच्या विविध भागातील लोकांना डिझेल आणि पेट्रोल भरण्यासाठी 2 दिवस अडचणींचा सामना करावा लागू शकतो. किंबहुना, डिझेल आणि पेट्रोलवरील उत्पादन शुल्क कमी करण्याच्या नुकत्याच घेतलेल्या निर्णयाला देशभरातील पेट्रोलियम डीलर्स असोसिएशन विरोध करत आहे.
या कारणास्तव पेट्रोलियम विक्रेते आज सरकारी कंपन्यांकडून डिझेल-पेट्रोल खरेदी करणार नाहीत. अनेक ठिकाणच्या पेट्रोल पंपांनीही आज डिझेल-पेट्रोलची विक्री न करण्याचा निर्णय घेतला आहे.
या राज्यांवर परिणाम होईल
या आंदोलनात 24 राज्यातील सुमारे 70 हजार पेट्रोल पंप सहभागी होत आहेत. हे सर्व पेट्रोल पंप ३१ मे रोजी सरकारी कंपन्यांकडून डिझेल आणि पेट्रोल खरेदी करणार नाहीत.
यामध्ये तामिळनाडू, कर्नाटक, केरळ, तेलंगणा, आंध्र प्रदेश, दिल्ली, पंजाब, हरियाणा, राजस्थान, गुजरात, महाराष्ट्र, हिमाचल प्रदेश, बिहार, आसाम, मेघालय, अरुणाचल प्रदेश, मिझोराम, नागालँड, मणिपूर, त्रिपुरा या राज्यातील पेट्रोल पंप चालकांना आणि सिक्कीम पूर्ण झाले आहेत. त्याचवेळी पश्चिम बंगाल, उत्तर प्रदेश आणि मध्य प्रदेशातील काही पेट्रोल पंपांनी या आंदोलनापासून दूर राहण्याचा निर्णय घेतला आहे.
या राज्यातील सर्व पंप बंद राहणार आहेत
देशाची राजधानी दिल्लीबद्दल बोलायचे झाले तर आज जवळपास 400 पेट्रोल पंप डिझेल-पेट्रोल खरेदी करत नाहीत. राज्यातील सुमारे 6,500 पेट्रोल पंपांनी आज सरकारी कंपन्यांकडून डिझेल-पेट्रोल खरेदी न करण्याचे तसेच सर्वसामान्यांना किरकोळ विक्री न करण्याचे जाहीर केल्याने महाराष्ट्रातील लोकांना आणखी अडचणींचा सामना करावा लागू शकतो.
फेडरेशन ऑफ ऑल महाराष्ट्र पेट्रोलियम डीलर्स असोसिएशनचे म्हणणे आहे की 2017 पासून कमिशनमध्ये एक रुपयाही वाढ करण्यात आलेली नाही. याशिवाय केंद्र सरकारने अचानक कर कमी केल्याने महाराष्ट्रातील पेट्रोल पंपांचे ३०० कोटींहून अधिक नुकसान झाले आहे.
ही पेट्रोल पंपांची मागणी आहे
कमिशनमध्ये वाढ करण्याची मागणी पेट्रोलियम विक्रेते सरकारकडे करत आहेत. डिझेल आणि पेट्रोलवरील उत्पादन शुल्कात अचानक कपात केल्याने त्यांना त्रास सहन करावा लागल्याचे व्यापाऱ्यांचे म्हणणे आहे. सरकारने शुल्क कमी करताच डिझेल आणि पेट्रोल या दोन्हीच्या किरकोळ किंमती क्षणार्धात खाली आल्या.
डिझेल आणि पेट्रोलचा साठा त्यांनी एका दिवसापूर्वी चढ्या भावाने खरेदी केल्याचे व्यापाऱ्यांचे म्हणणे आहे. शुल्कात कपात केल्यानंतर त्यांना कमी किमतीत विकावे लागले. याशिवाय 2017 सालानंतरही मार्जिनमध्ये कोणताही बदल झाला नसल्याचे डीलर्सचे म्हणणे आहे, त्यामुळे त्यांचेही नुकसान होत आहे.